
AFA (KITENGO CHA SUKARI) – MKATABA WA HURUMA 

  

S/No Service Mahitaji Ya Kupata Huduma Gharama Ya 
Huduma 

Muda 

1.  Usajili/Barua ya Faraja 
ya Kuanzisha Sukari 
nguru/ Kinu 
 

Maombi Mapya na Viendelezi 
 

1) Cheti cha Usajili 
2) Fomu CR 12  
3) Cheti cha PIN ya KRA 
4) Leseni Halali ya Tathmini ya  Athari ya Mazingira (EIA) 
5) Barua ya Kutopinga Kutoka kwa serikali ya kaunti husika 
6) Uthibitisho wa Umiliki wa Ardhi-Haki miliki ya Ardhi au 

makubaliano ya kukodisha 
7) Ripoti ya Upembuzi yakinifu wa mradi/wasifu wa mradi 
8) Mpango wa tovuti ya Kituo na mpangilio 
9) Uthibitisho wa upanzi wa miwa 

Bure Siku 60 
(Inajumuisha muda 
wa siku 30 wa 
Gazeti la serikali 

2.  Uchakataji wa Leseni 
ya kusaga Miwa na 
nguru  

Maombi Mapya na Usasishaji 
 

1) Cheti cha Usajili 
2) Cheti cha PIN ya KRA 
3) Fomu CR 12  
4) Leseni Halali ya Tathmini ya  Athari ya Mazingira(EIA) 
5) Barua ya Kutopinga Kutoka kwa serikali ya Kaunti husika 
6) Leseni ya Dawa za chakula na Kemikali (Usafi wa chakula) 
7) Ripoti ya uchaguzi kutoka kwa Kitengo cha Sukari- AFA  

Kampuni ya kusga 
miwa  -Ksh 
1,000,000  
 
Sukari Nguru - Kshs 
50,000  
 
 
 

Siku 60 

3.  Usajili kama 
mwagizaji/msafirishaji 
wa sukari/Bidhaa za 
sukari 

Maombi Mapya na Usasishaji 
 
Mkurugenzi(wa)/Mmiliki 

1) Kitambulisho cha Taifa au pasipoti 
2) PIN Ya KRA 
3) Cheti cha Kibali cha polisi 

(Cheti cha Maadili bora) 
Kibali cha Kazi-Kwa Raia wa Kigeni wakaazi nchini Kenya   

Kshs 100,000 
 
 
 
 
 
 

Siku 15  

4.  Usindikaji wa vibali vya 
kuagiza/kuuza nje ya 
Bidhaa za sukari/sukari 

Maombi Mapya na kurudia maombi 
 

1) Cheti cha Kujiunga au Cheti cha Usajili 

Kshs 100,000 
 

Siku 30 



2) Cheti cha PIN ya Kampuni au Cheti cha Usajili wa ushuru 
3) Cheti cha Halali cha Kuzingatia Ushuru 
4) Kibali Halali cha Biashara 
5) Hesabu Zilizokaguliwa hivi Karibuni 
6) Fomu CR 12 
7) Profaili ya Kampuni  

 

5.  Usindikaji wa vibali vya 
Molasi  

Wakulima Binafsi 
1) Kitambulisho cha Kampuni 
2) Fomu ya Uthibitishaji Iliyojazwa ipasavyo 

 
Wasambazaji/Watumiaji wa Viwanda 

1) Kitambulisho cha Wakurugenzi au Pasipoti 
2) Pin ya KRA ya Wakurugenzi 
3) Cheti cha Kujiunga  au cheti cha usajili 
4) Kibali Halali Cha Biashara 
5) Cheti cha PIN ya Kampuni 
6) Fomu CR 12 
7) Cheti cha Halali cha Kuzingatia Ushuru 
8) Leseni ya kudhibiti vinywaji vya pombe- Inapotumika 

Kshs. 400.00 Kwa 
MT kwa mwezi hadi 
10 MT 
 
Ksh. 200 kwa MT 
Zaidi ya 10 MT hadi 
kiwango cha juu 
cha Ksh. 300,000 

Siku 15  
 
 

6.  Uchakataji wa Barua za 
maombi ya usafirishaji 
kupitia Barua za kusudi 

Ankara ya profoma kutoka kwa msambazaji Bure Sukari ya kawaida 
(Brown) – Wakati  
kuna haja ya 
kuagiza sukari 
kutoka nje 
 
Sukari iliyosafishwa 
(white) - Siku 3 
 

7.  Uchakataji wa Haki kuu 
za KENTRADE 

1) Barua ya kuidhinisha utangulizi – Sukari ya Kawaida 
2) Kibali Halali cha Kuagiza – Sukari iliyosafishwa 
3) Notisi ya Gazeti la EAC – Kwa ondoleo la ushuru Sukari 

iliyosafishwa 

Bure Siku 2  

8.  Usindikaji wa Hati za 
Usafirishaji za 
KENTRADE  

1) Fomu ya tamko la kuagiza 
2) Muswada wa Shehena 
3) Cheti cha upatanifu/Ruhusa ya UNBS/ Alama ya almasi ya 

KEBS ya Ubora 
4) Cheti cha Asili 
5) Ankara ya biashara 

Bure Siku 2 



6) Hati ya kuingia au Kutoka kwa Forodha  
7) Barua ya idhini ya usafirishaji- Sukari iliyosafishwa nyeupe 

9.  Uthibitishaji na kibali 
ya uondoaji wa Mizigo 
ya sukari 

1) Fomu ya tamko la kuagiza 
2) Muswada wa Shehena 
3) Cheti cha upatanifu/Ruhusa ya UNBS/ Alama ya almasi ya 

KEBS ya Ubora 
4) Cheti cha Asili 
5) Ankara ya Biashara 
6) Hati ya kuingia au Kutoka kwa Forodha  
7) Barua ya kuidhinisha usafirishaji  

Bure Siku 2 

 
Tumejitolea kwa adabu na ubora katika utoaji Huduma 
Huduma/nzuri inayotolewa ambayo haiambatani na viwango vilivyo hapo juu au afisa yeyote ambaye hafikii ahadi ya uungwana na ubora katika utoaji Huduma anaripotiwa kwa:  

Mkurugenzi Mkuu 

Mamlaka ya Kilimo na Chakula (AFA) 

P.O. Box 37962- 00200 
NAIROBI 

Simu: +254 700 638 672 
       +254 737 454 618 

Barua pepe: info@afa.go.ke 

Katibu Wa Tume/Afisa Mtendaji Mkuu, 

Tume Ya Haki ya Utawala Ghorofa Ya 2,  

West End Towers, Waiyaki Way, Nairobi. 
 P.O. Box 20414 – 00200 Nairobi  

Tel: +254 (0) 20 2270000/2303000 
Barua pepe: complain@ombudsman.go.ke 

 
 

HUDUMA BORA NI HAKI YAKO 

 

mailto:complain@ombudsman.go.ke

